S Pink Premium Pointer

แผนการจัดการเรียนรู้

แผนการจัดการเรียนรู้วิชาคณิตศาสตร์  

เรื่อง   การบวก การลบ                               สาระ   การบวกจำนวนที่มีหลายหลัก   

ชั้นประถมศึกษาปีที่    4                              เวลา   เวลาเรียน  2  ชั่วโมง

สาระสำคัญ
การบวกจำนวนที่มีหลายหลัก ใช้วิธีการบวกที่อยู่ในหลักเดียวกันเข้าด้วยกัน การบวกจะมี
การทดจากหลักหนึ่งไปอีกหลักหนึ่งที่ถัดไปทางซ้ายมือ เมื่อผลบวกของจำนวนในหลักนั้น ๆ เป็นสองหลัก

ตัวชี้วัดชั้นปี
ค 1.2 ป. 4/1, ค 1.2 ป. 4/2, ค 6.1 ป. 4/1, ค 6.1 ป. 4/2,, ค 6.1 ป. 4/5

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. หาผลบวกของจำนวนสองจำนวนและสามจำนวนที่มีการทด และบอกความสมเหตุสมผลของคำตอบได้
2. มีความรอบคอบและเชื่อมั่นในตนเอง
3. มีทักษะในการแก้ปัญหาและการให้เหตุผล
4. นำเหตุการณ์ในชีวิตประจำวันมาตั้งโจทย์คณิตศาสตร์ได้

การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
วิธีการวัดผลและการประเมินผล
1. วัดผลและประเมินผลจากการทำแบบทดสอบก่อนเรียน
2. วัดผลและประเมินผลจากการทำแบบทดสอบหลังเรียน

สาระการเรียนรู้
1. การบวกจำนวนที่มีหลายหลักแบบทด
2. การบวกจำนวนที่มีหลายหลักแบบไม่ทด

กระบวนการจัดการ เรียนรู้

ขั้นที่ 1 นำเข้าสู่บทเรียน
1.   ทบทวนการบวก
2.   ทบทวนสมบัติของการบวก
3.   ทำแบบทดสอบก่อนเรียน

ขั้นที่ 2 กิจกรรมการเรียนรู้
1.   นักเรียนเรียนรู้วิธีการบวกเลขหลายหลักจากบล็อก
2.   นักเรียนศึกษาเทคนิคการบวกจากบล็อก

ขั้นที่ 3 ฝึกฝนผู้เรียน
1.   นักเรียนทำโจทย์การบวกเลขหลายหลักจากบล็อก
2.   เล่นเกมบวกเลขบล็อก

ขั้นที่ 4 การนำไปใช้
1.   นำความรู้ที่ได้รับไปใช้ในชีวิตประจำวันได้

ขั้นที่ 5 สรุปความคิดรวบยอด
1.   การบวกจำนวนที่มีหลายหลักใช้วิธีบวกจำนวนในหลักเดียวกันเข้าด้วยกัน
2.   การบวกในหลักใดได้ผลบวกเป็นจำนวนสองหลักจะมีการทดไปยังหลักที่อยู่ทางซ้ายมือ

ขั้นที่ 6 ประเมิน
1.   ทำแบบทดสอบหลังเรียน

สื่อ/แหล่ง การเรียนรู้
1.   บล็อก

แหล่งการเรียนรู้เพิ่มเติม

1.   บัตรโจทย์เลข

2.   หนังสือเกี่ยวกับการคิดเลขเร็ว

3.   บุคคลต่าง ๆ เช่น ครู เพื่อน และญาติ

4.   วีซีดี (VCD) การบวกเลข

5.   อินเทอร์เน็ต (Internet) เกี่ยวกับการบวกเลข

6.  app ที่เกี่ยวกับคณิตศาสตร์

10. บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น